เกี่ยวกับเรา
เกี่ยวกับเรา
ประวัติสถานศึกษา
เดิมศูนย์การศึกษานอกโรงเรียนจังหวัดปทุมธานี ได้จัดส่งบุคลากรของศูนย์การศึกษานอกโรงเรียนจังหวัดมาปฏิบัติหน้าที่ผู้ประสานงานการศึกษานอกโรงเรียนอำเภอหนองเสือ โดยมีสำนักงานอยู่ที่ห้องสมุดประชาชนอำเภอหนองเสือ เมื่อวันที่ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2542 ท่านพระปรีชา ปิยธศรีเจ้าอาวาสแสงมณี ตำบลบึงบา อำเภอหนองเสือ จังหวัดปทุมธานี ได้จัดสร้างอาคารเฉลิมพระเกียรติ 72 พรรษามหาราชินี เพื่อเป็นศูนย์การเรียนชุมชนเฉลิมพระเกียรติวัดแสงมณีขึ้นใหม่อยู่ภายในบริเวณวัดแสงมณี
เมื่อวันที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2543 ศูนย์บริการการศึกษานอกโรงเรียนอำเภอหนองเสือได้ย้ายที่ทำการจากห้องสมุดประชาชนมาอยู่ที่ศูนย์การเรียนชุมชนเฉลิมพระเกียรติวัดแสงมณี โดยมีผู้อำนวยการศูนย์การศึกษานอกโรงเรียนจังหวัดปทุมธานี นายกิตติศักดิ์ รัตนฉายา เป็นประธานในพิธีเปิดอาคารศูนย์การเรียนชุมชนเฉลิมพระเกียรติวัดแสงมณีและสำนักงานศูนย์บริการการศึกษานอกโรงเรียนอำเภอหนองเสือ ต่อมาสำนักบริหารงานการศึกษานอกโรงเรียนได้มีคำสั่งดังนี้
1. นายพิชิต อุดรพิมพ์ ดำรงตำแหน่ง พ.ศ. 2536 - 2537
2. นางสมจิตร ประเสริฐสิทธิ์ ดำรงตำแหน่ง พ.ศ. 2537 - 2540
3. นางสาวประภาภรณ์ ธิติมาพงษ์ ดำรงตำแหน่ง พ.ศ. 2540 - 2543
4. นางสมจิตร ประเสริฐสิทธิ์ ดำรงตำแหน่ง พ.ศ. 2543 - 2547
5. นายสมภพ มูรพันธ์ ดำรงตำแหน่ง พ.ศ. 2547 - 2552
6. นายวันชัย จันทร์จำปา ดำรงตำแหน่ง พ.ศ. 2552 - 2554
7. นาสาวพนาวรรณ บุญจีน ดำรงตำแหน่ง พ.ศ. 2554 - 2555
8. นางกรรณกร ชูเทพ ดำรงตำแหน่ง พ.ศ. 2555 - 2564
9. นางสุทธิรักษ์ พุ่มไสว รักษาการ พ.ศ. 2564 - 2565
10.นางพบธรรม คำปลื้ม รักษาการ พ.ศ. 2565 - 2566
11. นางวันเพ็ญ ฉนำกลาง ดำรงตำแหน่ง พ.ศ. 2566 - ปัจจุบัน
ปัจจุบันมีบุคลากรปฏิบัติงาน จำนวน 14 คน คือ
- ข้าราชการ 4 คน
- ลูกจ้างประจำ - คน
- พนักงานราชการ 9 คน
- บรรณารักษ์จ้างเหมา 1 คน
ในปี 2551 ศูนย์บริการการศึกษานอกโรงเรียนอำเภอหนองเสือ ได้เปลี่ยนชื่อเป็นศูนย์การศึกษานอกระบบและการศึกษาตามอัธยาศัยอำเภอหนองเสือ ( กศน.อำเภอหนองเสือ ) สำนักงานส่งเสริมการศึกษานอกระบบและการศึกษาตามอัธยาศัยจังหวัดปทุมธานี
ปัจจุบัน ปี 2566 สำนักงานส่งเสริมการศึกษานอกระบบและการศึกษาตามอัธยาศัย สำนักงานปลัดกระทรวงศึกษาธิการ ได้เปลี่ยน กรมส่งเสริมการเรียนรู้ จึงทำให้ศูนย์การศึกษานอกระบบและการศึกษาตามอัธยาศัยอำเภอหนองเสือ ( กศน.อำเภอหนองเสือ ) สำนักงานส่งเสริมการศึกษานอกระบบและการศึกษาตามอัธยาศัยจังหวัดปทุมธานี ได้เปลี่ยนชื่อเป็น ศูนย์ส่งเสริมการเรียนรู้ระดับอำเภอหนองเสือ สังกัด ศูนย์ส่งเสริมการเรียนรู้ประจำจังหวัดปทุมธานี